Hỏi: Tôi năm nay 70 tuổi, hiện tại đang có 02 thửa đất ở tỉnh Đồng Nai. Tôi muốn để lại 01 mảnh đất cho con gái của tôi không tặng cho con rể tôi được hay không? Phần tài sản đó có được tính là tài sản chung của hai vợ chồng không? Xin Luật sư giải đáp thắc mắc giúp tôi - Bác B đến từ huyện Định Quán, tỉnh Đồng Nai

Hiện này, vấn đề pháp lý về việc tặng cho tài sản đang được rất nhiều người thắc mắc và quan tâm. Vậy khi cha mẹ tặng cho tài sản tặng riêng cho con mình mà không cần ghi tên con dâu, con rể vào có được hay không? Cùng Luật An Nghiệp tìm hiểu vấn đề sau đây.

Cha mẹ tặng riêng tài sản cho con khi con đã kết hôn thì có được tính là tài sản chung không? (Ảnh minh họa)

Cha mẹ tặng riêng tài sản cho con khi con đã kết hôn thì có được tính là tài sản chung không? (Ảnh minh họa)

1. Tài sản chung và tài sản riêng trong thời kì hôn nhân:

1.1 Tài sản riêng:

  • Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn
  • Tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân
  • Tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này
  • Tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
  • Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng.
  • Quyền tài sản đối với đối tượng sở hữu trí tuệ theo quy định của pháp luật sở hữu trí tuệ.
  • Tài sản mà vợ, chồng xác lập quyền sở hữu riêng theo bản án, quyết định của Tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác.
  • Khoản trợ cấp, ưu đãi mà vợ, chồng được nhận theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng; quyền tài sản khác gắn liền với nhân thân của vợ, chồng.

1.2 Tài sản chung:

  • Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh.
  • Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này.
  • Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
  • Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng.
  • Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.
  • Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp.
  • Tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật Dân sự.
  • Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

2. Được cha mẹ tặng cho tài sản sau khi đã kết hôn có được tính là tài sản chung không?

Theo khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định:

"................

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng."

Khi cha mẹ tặng cho riêng tài sản của cha mẹ cho con cái thì được tính là tài sản riêng của vợ hoặc chồng. Như vậy, sau khi bạn cưới vợ/chồng mà cha mẹ tặng cho riêng tài sản của cha mẹ cho bạn thì sẽ được coi là tài sản riêng của bạn.

Trên đây là bài viết tham khảo về vấn đề cha mẹ tặng cho riêng tài sản cho con cái. Nếu bạn đọc có những thắc mắc hãy liên hệ ngay tới Luật An Nghiệp - Luật sư Đồng Nai để được tư vấn, giải đáp thắc mắc kịp thời. 

 

Văn Phòng Luật Sư An nghiệp được đánh giá là một trong những công ty luật uy tín chuyên nghiệp hàng đầu tại Đồng Nai và các tỉnh lân cận. Với đội ngũ nhân viên luật sư chuyên nghiệp, am hiểu pháp luật, được đào tạo bài bản luatsubienhoa.com.vn đã và đang hỗ trợ, là lựa chọn hàng đầu cho nhiều cá nhân, doanh nghiệp, tổ chức lớn nhỏ có nhu cầu về luật. Công ty có trụ sở chính tại Biên Hòa, Đồng Nai hỗ trợ các lĩnh vực chính:

HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH

✅Luật sư tư vấn ly hôn tại Đồng Nai
✅Dịch vụ ly hôn đơn phương
✅Tranh chấp quyền nuôi con sau ly hôn
✅Tư vấn thủ tục kết hôn với người nước ngoài
✅Thủ tục ly hôn với người nước ngoài

Ngoài ra chúng tôi còn hỗ trợ các dịch vụ luật khác, dân sự, thừa kế, lao động, hình sự, kinh doanh - thương mại...

Hỏi đáp khác